![](https://static.wixstatic.com/media/8b5757_880dc9acec7a49509021c763d81582aa~mv2.jpg/v1/fill/w_144,h_115,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/8b5757_880dc9acec7a49509021c763d81582aa~mv2.jpg)
ระบบการเลี้ยงไก่ไข่แบบไม่ใช้กรง (Cage Free) ณ สงวนฟาร์ม อ.หนองโดน จ.สระบุรี ที่ประยุกต์มาตรฐานของสหภาพยุโรปมาปรับใช้ โดยทำการเลี้ยงภายในโรงเรือนซึ่งมีระบบความปลอดภัยทางชีวภาพ มีสภาพความเป็นอยู่ที่ไม่แออัด แม่ไก่สามารถแสดงพฤติกรรมทางธรรมชาติ ไม่ว่าจะเป็นการคุ้ยเขี่ย การเกาะคอน การวางไข่ในรังไข่ ภายในโรงเรือนความคุมสภาพอากาศให้มีความเหมาะสมกับแม่ไก่ และ ได้รับอาหารและน้ำครบถ้วนตามความต้องการของสายพันธุ์ ได้ผ่านการรับรองมาตรฐานฟาร์มเลี้ยงไก่ไข่แบบไม่ใช้กรง จากกรมปศุสัตว์ ต่อยอดจากมาตรฐานการปฏิบัติที่ดีทางการเกษตร สำหรับฟาร์มเลี้ยงสัตว์ (GAP)
![](https://static.wixstatic.com/media/8b5757_23beb5a371a648229beed77e9d7bdfc9~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/8b5757_23beb5a371a648229beed77e9d7bdfc9~mv2.jpg)
ไข่ไก่ทุกฟองจากแม่ไก่ที่เลี้ยงแบบไม่ใช้กรง (Cage Free Eggs) เมื่อเก็บจากฟาร์มจะถูกนำส่งเข้ากระบวนการล้างทำความสะอาดด้วยน้ำอุ่น และแปรงขนอ่อน เพื่อขจัดสิ่งสกปรกที่อาจติดอยู่บนเปลือกไข่ออก เคลือบเปลือกไข่เพื่อรักษาความสดด้วยสารชีวภาพ ตรวจสอบการแตกร้าว และความผิดปรกติภายในไข่ด้วยระบบคอมพิวเตอร์ และฆ่าเชื้อโรคด้วยแสงอัลตราไวโอเลท ก่อนบรรจุลงในบรรจุภัณฑ์ตามขนาดที่กำหนด ภายใต้มาตรฐาน GHPs, HACCP, Halal และ Q-Mark (ไข่ไก่อนามัย) และสามารถจัดส่งแบบควบคุมอุณหภูมิภายในเวลา 24 ชั่วโมงหลังแม่ไก่วางไข่ มีโปรแกรมการส่งตัวอย่างไข่ไก่เพื่อตรวจสอบเชื้อจุลินทรีย์ก่อโรคและสารปนเปื้อนตกค้างต่างๆ ณ ห้องปฏิบัติการกลางเป็นประจำ
![](https://static.wixstatic.com/media/8b5757_f76eed385e0d4da9a791795e5727a770~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/8b5757_f76eed385e0d4da9a791795e5727a770~mv2.jpg)
ส่วนหนึ่งของรายได้จากการจำหน่าย “ไข่ไก่จากแม่ไก่เลี้ยงแบบไม่ขังกรง (Cage Free Eggs)” ภายใต้แบรนด์ “The Good Egg Co.” ทุกฟองจะถูกนำเข้าร่วมสมทบทุนให้แก่ “มูลนิธิช้างแห่งประเทศไทย”